Trang chủ » Tin mới » Tăng mức phạt nồng độ cồn, lỗi bật đèn pha trong đô thị có tăng?
Tuesday, 07/01/2020 17:28

Tăng mức phạt nồng độ cồn, lỗi bật đèn pha trong đô thị có tăng?

Theo đó, mức phạt cho lỗi bật đèn pha trong đô thị với người điều khiển ô tô sẽ là 800.000-1.000.000 đồng. Trong khi đó, mức phạt với người điều khiển xe máy sẽ từ 100.000-200.000 đồng.

Nghị đinh 100/2019 chính thức có hiệu lực từ ngày 1/1/2020 đã tăng mức phạt của nhiều hành vi vi phạm giao thông lên nhiều lần so với Nghị định 46 trước đó. Đáng chú ý nhất có lẽ chính là mức tăng của mức phạt lỗi vi phạm nồng độ cồn. Mức phạt cao nhất cho hành vi này có thể lên tới 40 triệu đồng và tước bằng 24 tháng.

Việc tăng mức phạt kế trên được khá nhiều người hưởng ứng bởi có tính răn đe tốt, giảm thiểu tình trạng điều khiển xe khi say xỉn. Từ đó tránh được nhiều vụ tai nạn đáng tiếc có thể xảy ra.

Một hành vi vi phạm giao thông khác được nhiều người quan tâm về mức phạt bởi tiềm ẩn những nguy cơ gây tai nạn giao thông, đó chính là bật đèn pha trong đô thị. Tại khoản 12 Điều 8 của Luật Giao thông đường bộ 2008, hành vi sử dụng đèn chiếu xa trong đô thị và khu đông dân cư bị nghiêm cấm.

Bật đèn chiếu xa (đèn pha) trong đô thị là hành vi bị cấm theo Luật Giao thông đường bộ

Vậy mức phạt cho hành vi vi phạm này như thế nào?

Theo Nghị định 100/2019, hành vi bật đèn pha sai quy định bị xử lý như sau:

– Với người điều khiển ô tô: phạt tiền từ 800.000 – 1.000.000 đồng khi sử dụng đèn chiếu xa xe ô tô trong đô thị, khu đông dân cư hoặc tránh xe đi ngược chiều.

– Với người điều khiển xe máy: phạt tiền từ 100.000 – 200.000 đồng với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy, xe máy điện sử dụng đèn chiếu xa trong đường phố, khu đông dân cư, sử dụng đèn chiếu xa khi tránh xe đi ngược chiều.

Cũng theo Nghị định 100/2019 , người điều khiển phương tiện phải bật đèn xe trong thời gian từ 19 giờ hôm trước đến 05 giờ sáng hôm sau, trong điều kiện sương mù và hạn chế tầm nhìn do thời tiết.

 Ngọc Hoàng | CLVN

Tin Liên Quan
Bạn Có Thể Quan Tâm
Cùng chuyên mục